kiambatanisho b kudhibiti uzazi njia za kuzuia mimba sayansi ya matibabu imebuni njia za kuzuia mimba kwa watu wanaotaka kufanya tendo la ngono lakini hawataki kupata watoto neno nalotumika kwenye njia za kuzuia mimba ni uzazi wa mpango kuna njia kadhaa za kufanya uzazi wa mpango. Moja, kutumia vidonge vinavyozuia kabisa mwili wa mwanamke kutoa yai kwa ajili ya kuweza kurutubishwa. Mbili, kutumia vidonge vinavyosababisha yai lisiwe na uhai baada ya kupokea mbegu za kurutubisha. Tatu, kutumia vifaa vya kukaa mwilini ambavyo vinazuia mbegu za kiume manii kuingia kwa mwanamke. Kuna kipindi cha siku chache kila mwezi mwanamke anarutubisha. Wenzi wanaweza wakajifunza ratiba ya mwili wa mwanamke, ili waweze kujizuia kujamiana wakati ambapo mwanamke anaweza akapata mimba. Njia hii ya nne haijulikani kama ni uzazi wa mpango. Sababu za watu kutumia uzazi wa mpango: baadhi ya mashirika yanapendekeza matumizi ya kondom ili kupunguza kuenea kwa magonjwa na kuzuia mimba miongoni mwa watu ambao hawajizuii kufanya ngono na wenzi wa ndoa pekee. Matumizi ya uzazi wa mpango nje ya ndoa hayatajadiliwa hapa. Biblia inakataza kujamiana nje ya ndoa. Wakristo wote wa kiinjili wanaamini kwamba njia sahihi ya kuepuka magonjwa na kuzuia mimba nje ya ndoa ni kutojamiana kabisa hadi wakati wa kuingia kwenye ndoa. Kuna sababu kadhaa ambazo baadhi ya wanandoa huzitumia kwa ajili ya uzazi wa mpango watara mbingwa wa tiba katika maeneo mbalimbali wanahimiza matumizi ya vifaa ya kuzuia mimba kwa ajili ya uzazi wa mpango kwa familia maskini ambazo zinahangaika kuwahudumia watoto wengi ili waweze kuzaliwa watoto wachache. Wakati mwingine wanandoa wanahitaji kusubiri kwa muda baada ya kuoana kabla ya kupata watoto, kwa sababu aidha ya kuweka akiba ya fedha au kuboresha aina yao ya kuishi. Kwa njia nyingine, wanandoa wanaweza wakatumia vifaa vya kuzuia mimba kwa ajili ya uzazi wa mpango kwa madhumuni ya kurefusha muda wa kuzaliwa kati ya watoto wanaotarajiwa kuzaliwa. Wakati mwingine wanandoa wanatumia uzazi wa mpango kwa sababu wanajiona tayari wanayo idadi ya watoto ambao waliwahitaji, na kwamba hawataki kuongeza wengine tena. Wakati mwingine, mwanamke hujikuta ana matatizo ya afya, daktari anamshauri atumie uzazi wa mpango, kwa sababu kwa wakati huo mimba inaweza ikawa ni hatari kwake kwa mtoto wake. Midaalo kati ya makanisa kuhusiana na uzazi wa mpango, Bibilia haizungumzii mahususi kuhusu aidha ni sahihi au siyo sahihi kujaribu kuzuia mimba. Kanisa Katoliki lina laani matumizi ya uzazi wa mpango, lakini lina ruhusu njia ya kupanga ratiba za jinsi ya kuepuka kubeba mimba. Baadhi ya viongozi wa kanisa la Orthodox la mashariki linapanga kuzuia mimba, lakini sio wote. Miongoni mwa makanisa ya kiprotestanti na ya kiinjili, kuna aina mbalimbali za mafundisho ya imani kuhusiana na swala hili. Dondoo zifuatazo zinatumiwa na baadhi ya makanisa kama sababu za kupinga na kukataza matumizi ya uzazi wa mpango baada ya kila mada ya majadiliano kuna nyongeza ya mtazamo. Moja, watoto ni baraka kutoka kwa Mungu na ndilo kusudio la ndoa. Somo kuhusu kukosa watoto linayelezea baraka za Mungu kwa watoto. Baadhi ya makanisa wanaamini kwamba thamani ya Mungu kwa watoto ndio sababu ya kukataza na kupinga uzazi wa mpango. Waumini wengine wa wanasema kwamba kama watakuwa na watoto, sio jambo baya kuzuia mimba za ziada, hasa kama kuna tatizo la ugonjwa au changamoto za kiuchumi. Mbili, uzazi wa mpango utumiwa kulinda matendo machafu ya kujamiana na madhara yake. Ukweli kwamba zinaweza kutumiwa kwa ajili ya makusudi yasiyo na uadilifu hauna uhusiano wowote na swala la matumizi yake na wanandoa. Tatu, uzazi wa mpango ulifanya tendo la ndoa kuwa la kibinafsi zaidi na lisilokuwa safi kwa kuondoa uhalali wa kusudi la kujamiana ambao ni kupata mimba na kuzaa watoto. Wakati ni kweli kwamba tendo la ngono linaweza likawa la ubinafsi au lisilokuwa safi ni sehemu ya mahusiano ya ndoa na linaweza lisiwe kwa ajili ya kupata watoto. Wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa tatu hadi tano. Biblia inatuambia kwamba waume kwa wake watahudumiana wenyewe katika njia hii. Ni uzazi wa mipango hufanya mimba iwe ni uchaguzi na sio uchaguzi wa Mungu. Baadhi ya makanisa yanaamini kwamba wanandoa wanapaswa kumwamini Mungu hata kwa kuwapa watoto wanaopaswa awe nao bila ya kujaribu kudhibiti muda au idadi ya watoto. Baadhi ya Wakristo wengine wa husema kwamba sisi tuna wajibu wa kufanya maamuzi kuhusu vipengele vyote vya maisha yetu na tunaweza kufanya maamuzi kuhusu kuzuia kupata mimba kama tutataka kufuata vipaumbele vya kibiblia. Jambo la dhamiri kwa kuwa mmoja, Bibilia haijatoa tamko rasmi kuhusu uzazi wa mpango, na mbili, kwa kuwa waumini wa kiinjili wanayo maoni yao mbalimbali kuhusiana na suala hili, waumini wanapaswa waheshimu maamuzi ya waumini wengine. Kuna ndoa wanapaswa wahakikishe kwamba wamejitoa kabisa kwa Mungu na wanafuata vipaumbele vya kibiblia, kisha waombe kwa ajili ya kupata hekima kutoka kwa Mungu wanapokuwa wanataka kufanya uamuzi huu. Wakati mimba inapotokea, hakuna maamuzi mengine ya kujadiliana kuhusu aidha mtoto awepo au asiwepo. Maandiko yako dhahiri kwamba ni kosa kubwa kukatiza uhai wa mtoto ambaye yuko tumboni hajazaliwa bado, kwa sababu uhai wa binadamu unaanza pale mimba inapotunga. Vidonge vinavyozuia yai lisirutubishwe na kuishi baada ya uhai kwanza ni makosa wanandoa wanaochagua kutumia uzazi wana wa mpango, wanapaswa wahakikishe kwamba wanatumia kitu ambacho kitazuia mimba na sio kitu ambacho kitasababisha kifo cha yai lililorutubishwa.